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SURA YA 44

SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI
[SHERIA KUU]

Mpangilio wa Vifungu

Kifungu Jina 

sehemu ya kwanza 
MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Jina.
2. Matumizi.
3. Tafsiri.
4. Malengo ya Sheria.
5. Misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi.

sehemu ya pili
TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI

6. Uanzishwaji wa Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi.
7. Majukumu ya Tume.
8. Uanzishwaji wa Bodi.
9. Majukumu ya Bodi.

10. Kamati za Bodi.
11. Uteuzi wa Mkurugenzi Mkuu.
12. Muda wa kuhudumu wa Mkurugenzi Mkuu.
13. Watumishi wa Tume.

sehemu ya tatu
USAJILI WA WAKUSANYAJI NA WACHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI

14. Usajili wa wakusanyaji na wachakataji.
15. Rejesta ya wakusanyaji na wachakataji.
16. Kipindi cha usajili.
17. Ukaguzi wa taarifa zilizosajiliwa.
18. Kufutwa kwa usajili.
19. Makosa yanayohusiana na usajili.
20. Rufaa kuhusiana na usajili.
21. Usajili wa taasisi za umma.



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI [SURA YA 44 TOLEO LA 2023]

434

sehemu ya nne
UKUSANYAJI, UTUMIAJI, UFICHUAJI NA  

UHIFADHI WA TAARIFA BINAFSI

22. Ukusanyaji wa taarifa binafsi.
23. Chanzo na utoaji wa taarifa binafsi.
24. Usahihi wa taarifa binafsi.
25. Taarifa binafsi kutumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa.
26. Mipaka ya ufichuaji wa taarifa binafsi.
27. Usalama wa taarifa binafsi.
28. Uhifadhi na utoaji wa taarifa binafsi.
29. Usahihishaji wa taarifa binafsi.
30. Katazo la uchakataji wa taarifa binafsi nyeti.

sehemu ya tano
USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI

31. Kusafirisha taarifa binafsi kwenda nchi yenye ulinzi wa kutosha wa taarifa binafsi.
32. Kusafirisha kwenda nchi isiyo na ulinzi wa kutosha wa taarifa binafsi.

sehemu ya sita
HAKI ZA WAHUSIKA WA TAARIFA

33. Haki ya kupata taarifa binafsi.
34. Haki ya kuzuia uchakataji unaoweza kuathiri mhusika wa taarifa.
35. Haki ya kuzuia uchakataji wa taarifa binafsi kutumika kwa madhumuni  

ya utangazaji wa biashara.
36. Haki kuhusiana na uamuzi unaofanywa kiotomatiki.
37. Haki ya fidia.
38. Kurekebisha, kuzuia, kufuta na kuharibu taarifa binafsi.

sehemu ya saba
UCHUNGUZI WA MALALAMIKO

39. Malalamiko dhidi ya ukiukwaji wa misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi.
40. Notisi ya uchunguzi.
41. Usiri wa uchunguzi.
42. Mamlaka ya Tume wakati wa uchunguzi.
43. Kuizuia Tume.
44. Kutumia msaada wa mtu au mamlaka nyingine.
45. Notisi ya utekelezaji.
46. Notisi ya adhabu.
47. Faini za kiutawala.
48. Marejeo ya uamuzi.
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49. Haki ya rufaa.
50. Malipo ya fidia.

sehemu ya nane 
MASHARTI YA FEDHA

51. Vyanzo vya fedha za Tume.
52. Usimamizi wa fedha.
53. Makadirio ya mapato na matumizi na udhibiti wa fedha.
54. Matumizi ya fedha.
55. Makadirio ya nyongeza.
56. Akaunti na ukaguzi.
57. Taarifa za kila mwaka na mikataba ya utekelezaji.

sehemu ya tisa 
MASHARTI MENGINEYO

58. Mazingira yanayoondolewa katika mawanda ya Sheria hii.
59. Amri ya uhifadhi.
60. Makosa ya ufichuaji wa taarifa binafsi kinyume cha sheria.
61. Makosa ya uharibifu, ufutaji, ufichaji au ubadilishaji wa taarifa binafsi  

kinyume cha sheria.
62. Makosa yanayotendwa na kampuni au shirika.
63. Adhabu ya jumla.
64. Kanuni.
65. Kanuni za maadili ya ulinzi wa taarifa binafsi.

JEDWALI
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SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi.

2. Sheria hii itatumika Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar 
isipokuwa kwa Tanzania Zanzibar, haitatumika kwa mambo 
yasiyo ya muungano.

3. Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji 
vinginevyo-
“afisa ulinzi wa taarifa binafsi” maana yake ni mtu aliyeteuliwa 

na mkusanyaji au mchakataji na kupewa jukumu la 
kuhakikisha utekelezaji wa majukumu yaliyoainishwa 
katika Sheria hii;

“kanuni za maadili” maana yake ni kanuni zinazobainisha 
maadili na miiko ya wachakataji na wakusanyaji wa taarifa 
binafsi zinazoandaliwa kwa mujibu wa kifungu cha 65;

“mahakama” maana yake ni mahakama yenye mamlaka ya 
kusikiliza suala husika;

“mchakataji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi ya 
umma ambayo inachakata taarifa binafsi kwa ajili na kwa 

Jina 

Matumizi

Tafsiri

SURA YA 44

SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI

Sheria kwa ajili ya kuweka masharti kuhusu misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi 
kwa lengo la kuweka kiwango cha chini cha matakwa ya ukusanyaji na 
uchakataji wa taarifa binafsi, kuanzisha Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, 
kuimarisha ulinzi wa taarifa binafsi zinazochakatwa na vyombo vya Serikali 
na vyombo binafsi, na masuala mengine yanayohusiana na hayo.

[1 Mei 2023.]
[TS Na 326 la 2023]

Sheria Na. 
11 ya 2022
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niaba ya mkusanyaji chini ya maelekezo ya mkusanyaji, 
isipokuwa kwa watu ambao, chini ya mamlaka ya moja 
kwa moja ya mkusanyaji, wanaruhusiwa kuchakata 
taarifa binafsi, na itajumuisha mwakilishi wake;

“mhusika wa taarifa” maana yake ni mhusika wa taarifa 
binafsi zinazochakatwa kwa mujibu wa Sheria hii;

“Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa 
Tume aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 11;

“mkusanyaji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi 
ya umma ambayo peke yake au kwa pamoja na taasisi 
nyingine huamua madhumuni na njia za uchakataji wa 
taarifa binafsi; na pale ambapo madhumuni na njia za 
uchakataji zimebainishwa katika sheria;

“mkusanyaji” ni mtu, taasisi nafsi au taasisi ya umma 
iliyoteuliwa kwa mujibu wa sheria na itajumuisha 
mwakilishi wake;

“mpokeaji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi, taasisi ya umma 
au mtu mwingine yeyote ambaye anapokea taarifa binafsi 
kutoka kwa mkusanyaji;

“mtaalamu wa afya” maana yake ni mtu anayetoa huduma za 
afya na kutambuliwa hivyo kwa mujibu wa sheria;

“mtoto” ina maana kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Mtoto;
“mtu mwingine” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au taasisi 

ya umma tofauti na-
(a) mhusika wa taarifa;
(b) mkusanyaji au mchakataji; na
(c) mtu yeyote aliyepewa mamlaka ya kuchakata taarifa 

binafsi;
“nyaraka” maana yake ni njia yoyote ambayo taarifa 

imerekodiwa, iwe imechapishwa au ipo kwenye mkanda 
au filamu au kwa njia ya kielektroniki au vinginevyo na 
inajumuisha ramani, mchoro, picha, filamu, filamu ndogo, 
mkanda wa video, rekodi ya sauti au rekodi inayosomeka 
kwa mashine au rekodi yenye uwezo wa kuzalishwa kutoka 
kwa rekodi inayosomeka kwa mashine kwa njia ya vifaa au 
programu, au mchanganyiko wa zote mbili, vinavyotumiwa 
na mkusanyaji kwa madhumuni ya kutunza kumbukumbu;

Sura ya 13
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“rejesta” maana yake ni rejesta iliyoanzishwa na Tume kwa 
mujibu wa kifungu cha 15;

“taarifa binafsi” maana yake ni taarifa kuhusu mtu 
anayetambulika ambazo zimetunzwa kwa namna yoyote, 
ikiwa ni pamoja na-
(a) taarifa binafsi zinazohusu rangi, asili ya kitaifa au 

kikabila, dini, umri au hali ya ndoa ya mtu binafsi;
(b) taarifa binafsi zinazohusu elimu, historia ya matibabu, 

jinai au ajira;
(c) namba yoyote ya utambulisho, alama au namna 

nyingine maalum inayomtambulisha mtu binafsi;
(d) anwani, alama za vidole au kundi la damu la mtu 

binafsi;
(e) jina la mtu binafsi linaloonekana katika taarifa 

binafsi za mtu mwingine anayehusiana naye au pale 
ambapo ufichuzi wa jina hilo utadhihirisha taarifa 
binafsi za mtu;

(f) taarifa iliyotumwa kwa mkusanyaji wa taarifa binafsi 
na mtu, ambayo ni wazi kuwa taarifa hiyo ni binafsi au 
ya siri, na majibu kwa taarifa hiyo yanaweza kufichua 
maudhui ya taarifa ya awali, na mtazamo au maoni ya 
mtu mwingine yeyote kuhusu mhusika wa taarifa;

“taarifa binafsi nyeti” inajumuisha-
(a) taarifa ya vinasaba, taarifa inayohusu watoto, taarifa 

inayohusu makosa, miamala ya kifedha ya mtu binafsi 
au hatua za kiusalama, taarifa za kibayometriki;

(b) ikiwa imechakatwa, ni taarifa binafsi inayoonyesha 
asili ya rangi au kabila, itikadi za kisiasa, imani za 
kidini au kifalsafa, ushirika, uanachama wa vyama vya 
wafanyakazi, jinsia na taarifa za kiafya au mahusiano 
ya kingono; na

(c) taarifa binafsi yoyote ambayo kwa mujibu wa sheria za 
nchi inachukuliwa kuwa ina athari kubwa kwa haki na 
maslahi ya mhusika wa taarifa;

“taarifa za vinasaba” maana yake ni taarifa binafsi yoyote 
inayotokana na uchambuzi wa tindikali ya vinasaba;
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“Tume” maana yake ni Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 6;

“uchakataji” maana yake ni uchambuzi wa taarifa binafsi, kwa 
njia za kiotomatiki au vinginevyo, kama vile kukusanya, 
kurekodi au kushikilia taarifa binafsi au kufanya uchambuzi 
kwenye taarifa binafsi, ikiwa ni pamoja na-
(a) kuzipanga upya, kuzichukua na kuzitumia kama zilivyo 

au kuzibadilisha;
(b) kuzirejesha au kuzitumia; au
(c) kuziwianisha, kuzichanganya, kuzuia matumizi yake, 

kuzifuta au kuziharibu;
“usafirishaji wa taarifa binafsi kwenda nje ya nchi” maana 

yake ni usafirishaji wowote wa taarifa binafsi wa kimataifa, 
unaovuka mipaka kwa njia za kielektroniki au njia 
nyingine; na

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya masuala 
ya mawasiliano.

4. Malengo ya Sheria hii ni-
(a) kudhibiti ukusanyaji na uchakataji wa taarifa binafsi;
(b) kuhakikisha kwamba ukusanyaji na uchakataji wa taarifa 

binafsi za mhusika wa taarifa unaongozwa na misingi 
iliyowekwa katika Sheria hii;

(c) kulinda faragha za watu binafsi;
(d) kuweka utaratibu wa kisheria na kitaasisi wa kulinda 

taarifa binafsi; na
(e) kuwapa wahusika wa taarifa haki na nafuu katika kulinda 

taarifa binafsi kutokana na ukusanyaji na uchakataji 
usiofuata masharti ya Sheria hii.

5. Mkusanyaji au mchakataji atahakikisha kwamba taarifa 
binafsi-

(a) zinachakatwa kihalali, kwa haki na kwa uwazi;
(b) zinakusanywa kwa madhumuni mahususi, 

yaliyobainishwa na halali, na taarifa hizo hazitaendelea 
kuchakatwa kwa namna tofauti na madhumuni 
yaliyoainishwa;

Malengo ya 
Sheria

Misingi ya ulinzi 
wa taarifa binafsi
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(c) zinatosheleza na ni muhimu kwa madhumuni ya 
uchakataji kama ilivyokusudiwa;

(d) ni sahihi na pale inapobidi, zinaboreshwa kwa kuchukua 
hatua zote muhimu kuhakikisha taarifa binafsi zisizo 
sahihi zinafutwa au kurekebishwa bila kuchelewa;

(e) zinahifadhiwa katika namna inayoruhusu utambuzi wa 
mhusika wa taarifa kwa muda usiozidi ule unaohitajika 
kwa madhumuni ya uchakataji wa taarifa binafsi 
husika;

(f) zinachakatwa kwa kuzingatia haki za mhusika wa 
taarifa;

(g) zinachakatwa kwa namna ambayo itahakikisha 
usalama wa taarifa binafsi, ikijumuisha ulinzi dhidi ya 
uchakataji usioruhusiwa au ulio kinyume cha sheria 
na dhidi ya hasara, uharibifu au madhara yoyote, kwa 
kutumia hatua sahihi za kiufundi au za kiutawala; na

(h) hazisafirishwi nje ya mipaka ya nchi kinyume cha 
masharti ya Sheria hii.

SEHEMU YA PILI
TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI

6.–(1) Inaanzishwa Tume itakayojulikana kama Tume ya 
Ulinzi wa Taarifa Binafsi.

(2) Tume itakuwa taasisi nafsi yenye mamlaka ya urithishaji 
wa kudumu na lakiri yake, na kwa jina lake itakuwa na  
uwezo wa-

(a) kumiliki mali zinazohamishika na zisizohamishika, 
kutoa mali na kuingia mikataba au makubaliano mengine 
yoyote;

(b) kushtaki au kushtakiwa; na
(c) kutekeleza jukumu lolote lingine ambalo taasisi nafsi 

yoyote kisheria inaweza kutekeleza kwa madhumuni 
ya utekelezaji bora wa majukumu yake chini ya  
Sheria hii.

Uanzishwaji wa 
Tume ya Ulinzi 
wa Taarifa Binafsi
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7. Majukumu ya Tume yatakuwa-
(a) kufuatilia utekelezaji wa Sheria hii kwa wakusanyaji na 

wachakataji;
(b) kusajili wakusanyaji na wachakataji kwa mujibu wa 

Sheria hii;
(c) kupokea, kuchunguza na kushughulikia malalamiko 

kuhusu madai ya ukiukwaji wa ulinzi wa taarifa binafsi 
na faragha za watu;

(d) kuchunguza na kuchukua hatua dhidi ya jambo lolote 
ambalo Tume itaona linaathiri ulinzi wa taarifa binafsi 
na faragha za watu;

(e) kutoa elimu kwa umma kwa kadri itakavyofaa kwa 
madhumuni ya utekelezaji wa Sheria hii;

(f) kufanya tafiti na kufuatilia maendeleo ya teknolojia 
kuhusiana na uchakataji wa taarifa;

(g) kuanzisha utaratibu wa ushirikiano na mamlaka za 
nchi nyingine zinazosimamia ulinzi wa taarifa binafsi 
na kuishauri Serikali katika masuala mbalimbali 
yanayohusiana na utekelezaji wa Sheria hii; na

(h) kutekeleza majukumu mengine ya Tume kwa ajili ya 
utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii.

8.–(1) Inaanzishwa Bodi itakayojulikana kama Bodi ya Tume 
ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi ambayo itakuwa ni chombo cha 
usimamizi wa Tume na ambayo itakuwa na wajumbe saba 
kama ifuatavyo:

(a) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti; na
(b) wajumbe wengine watano.
(2) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti watateuliwa na Rais 

kwa kuzingatia utaratibu kwamba, iwapo Mwenyekiti anatoka 
upande mmoja wa Jamhuri ya Muungano, Makamu Mwenyekiti 
atatoka upande mwingine wa Jamhuri ya Muungano.

(3) Wajumbe wengine watano chini ya kifungu kidogo 
cha (1)(b) watateuliwa na Waziri kutoka miongoni mwa watu 
wenye sifa na uzoefu katika eneo la Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano, sheria, uhandisi, fedha au utawala.

Majukumu ya 
Tume

Uanzishwaji wa 
Bodi
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(4) Ili kudumisha uadilifu wa Tume na kwa madhumuni 
ya kuepusha mgongano wa maslahi, mtu hatakuwa na sifa za 
kuteuliwa kuwa mjumbe wa Tume iwapo kutokana na aina ya 
madaraka aliyonayo, anaweza kuwa na ushawishi kwa Tume.

(5) Mkurugenzi Mkuu wa Tume atakuwa katibu wa Bodi.
(6) Masuala mengine kuhusu Bodi na uendeshaji wa 

shughuli zake yatakuwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali.

9.–(1) Bodi itasimamia utendaji wa Tume ili kuhakikisha kuwa 
utendaji huo unazingatia sheria na taratibu zinazosimamia Tume.

(2) Bila kuathiri masharti ya ujumla ya kifungu kidogo 
cha (1), Bodi itakuwa na wajibu wa-

(a) kutoa miongozo ya kimkakati na kuunda sera za 
uendeshaji na usimamizi wa Tume;

(b) kusimamia shughuli na utendaji kazi wa menejimenti 
ya Tume;

(c) kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali, ikijumuisha 
kuidhinishwa kwa mpango kazi wa mwaka, bajeti ya 
mwaka na bajeti ya nyongeza;

(d) kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya Tume;
(e) kuidhinisha ripoti za utendaji kazi wa Tume;
(f) kuidhinisha kanuni za maadili kwa watumishi wa 

Tume;
(g) kuidhinisha na kusimamia taratibu za usimamizi wa 

fedha na kanuni za utumishi wa Tume;
(h) kuidhinisha uondoshaji wa mali za Tume; na
(i) kutekeleza wajibu mwingine wowote kwa kadiri Tume 

itakavyoona inafaa kwa ajili ya kutimiza malengo yake 
kwa mujibu wa Sheria hii.

10. Bodi inaweza, kwa madhumuni ya kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi, kuunda na kuteua kutoka miongoni mwa 
wajumbe wake, kamati zozote kadri itakavyoona inafaa.

11.–(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mkuu wa Tume ambaye 
atateuliwa na Rais.

Majukumu ya 
Bodi

Kamati za Bodi

Uteuzi wa 
Mkurugenzi 
Mkuu 
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(2) Mtu atateuliwa kuwa Mkurugenzi Mkuu ikiwa ana sifa 
zifuatazo:

(a) amehitimu katika chuo kikuu kinachotambulika na ana 
angalau shahada ya kwanza katika nyanja za Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano, uhandisi, sheria, uchumi, 
fedha au utawala;

(b) ana uzoefu wa utumishi usiopungua miaka kumi katika 
angalau moja ya nyanja zilizotajwa katika aya (a); na

(c) ana ujuzi au utaalamu katika nyanja ya ulinzi wa taarifa.

12. Mkurugenzi Mkuu atashika madaraka kwa kipindi cha 
miaka mitano na baada ya kipindi hicho kumalizika, anaweza 
kuteuliwa tena kwa kipindi kingine kimoja.

13.–(1) Tume, kwa kuzingatia sheria za utumishi wa umma, 
itaajiri watumishi kwa idadi itakayohitajika kwa madhumuni 
ya utekelezaji bora wa majukumu ya Tume.

(2) Tume inaweza kuteua washauri na wataalamu katika 
taaluma mbalimbali kwa kuzingatia vigezo na masharti 
yatakayowekwa na Tume.

SEHEMU YA TATU
USAJILI WA WAKUSANYAJI NA 

WACHAKATAJI WA TAARIFA BINAFSI

14.–(1) Mtu hatakusanya au kuchakata taarifa binafsi bila 
kusajiliwa kama mkusanyaji au mchakataji chini ya Sheria hii.

(2) Mtu anayekusudia kukusanya au kuchakata taarifa 
atawasilisha maombi ya usajili kwa Tume.

(3) Tume inaweza, katika muda utakaoainishwa katika 
kanuni, kukubali au kukataa maombi yaliyowasilishwa kwa 
mujibu wa kifungu kidogo cha (2).

(4) Tume itatoa cheti cha usajili kwa mkusanyaji au 
mchakataji aliyekidhi masharti ya usajili na kusajiliwa chini ya 
kifungu hiki.

Muda wa 
kuhudumu wa 
Mkurugenzi 
Mkuu

Watumishi wa 
Tume

Usajili wa 
wakusanyaji na 
wachakataji
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(5) Endapo Tume itakataa maombi ya usajili itapaswa 
kumtaarifu mwombaji kwa maandishi juu ya uamuzi wake na 
sababu ya uamuzi huo.

15.–(1) Tume itaanzisha na kutunza rejesta ya wakusanyaji na 
wachakataji waliosajiliwa kwa mujibu wa Sheria hii.

(2) Rejesta ya wakusanyaji na wachakataji itajumuisha 
taarifa kama itakavyoainishwa katika kanuni.

(3) Mkusanyaji au mchakataji anaweza, wakati wowote, 
kuomba kwa Tume kuhuisha au kubadili taarifa yoyote 
iliyoingizwa katika rejesta.

16.–(1) Kipindi cha usajili kitakuwa ni miaka mitano kuanzia 
tarehe ya kutolewa kwa cheti cha usajili.

(2) Maombi ya kuhuisha usajili yatawasilishwa ndani ya 
kipindi cha miezi mitatu kabla ya tarehe ya kuisha kwa kipindi 
cha usajili kama itakavyoainishwa katika kanuni.

17. Kwa kuzingatia utaratibu utakaoainishwa kwenye kanuni, 
na baada ya kulipwa kwa ada iliyoainishwa, Tume inaweza 
kuruhusu mtu yeyote kupekua na kupakua taarifa yoyote 
iliyoingizwa katika rejesta. 

18. Tume inaweza kufuta usajili uliofanyika chini ya Sheria hii 
kwa utaratibu utakaoainishwa katika kanuni.

19. Mtu atakayekiuka masharti ya Sehemu hii au kutoa taarifa 
za uongo au za kupotosha wakati wa usajili au uhuishaji 
atakuwa ametenda kosa na endapo atatiwa hatiani, atawajibika 
kwa adhabu iliyoainishwa katika kifungu cha 63.

20. Mtu yeyote ambaye hataridhika na uamuzi wa Tume 
chini ya Sehemu hii, anaweza kuwasilisha rufaa kwa njia ya 
maandishi kwa Waziri.

21. Mara baada ya kuanza kutumika kwa Sheria hii, taasisi 
za umma zinazoshughulika na ukusanyaji na uchakataji wa 

Rejesta ya 
wakusanyaji na 
wachakataji

Kipindi cha usajili

Ukaguzi 
wa taarifa 
zilizosajiliwa

Kufutwa kwa 
usajili

Makosa 
yanayohusiana na 
usajili

Rufaa kuhusiana 
na usajili

Usajili wa taasisi 
za umma
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taarifa binafsi zitachukuliwa kuwa zimesajiliwa chini ya Sheria 
hii na zitapaswa kuzingatia masharti ya Sheria.

SEHEMU YA NNE
UKUSANYAJI, UTUMIAJI, UFICHUAJI NA 

UHIFADHI WA TAARIFA BINAFSI

22.–(1) Sehemu hii itatumika kwa-
(a) ukusanyaji na uchakataji wowote wa taarifa binafsi 

uliofanywa kwa taarifa yote au sehemu ya taarifa hiyo 
kwa njia ya kielektroniki au isiyo ya kielektroniki;

(b) uchakataji wa taarifa binafsi unaofanywa katika 
utekelezaji wa majukumu ya mkusanyaji anayeishi 
katika Jamhuri ya Muungano au katika sehemu 
ambayo sheria za Jamhuri ya Muungano zinatumika 
kwa mujibu wa sheria za kimataifa;

(c) uchakataji wa taarifa binafsi unaofanywa na mkusanyaji 
au mchakataji anayeishi nje ya Jamhuri ya Muungano, 
ikiwa uchakataji huo umefanyika nchini na sio kwa 
madhumuni ya kupitisha nchini taarifa binafsi kwenda 
nchi nyingine.

(2) Mkusanyaji atakusanya taarifa binafsi iwapo-
(a) taarifa binafsi inakusanywa kwa madhumuni halali 

yanayohusiana na kazi ya mkusanyaji; na
(b) ukusanyaji wa taarifa binafsi ni muhimu au unatokana, 

au kuhusiana moja kwa moja, na madhumuni halali.
(3) Mkusanyaji hatakusanya taarifa binafsi kwa njia zisizo 

halali.

23.–(1) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3), mkusanyaji 
atakusanya taarifa binafsi moja kwa moja kutoka kwa mhusika 
wa taarifa.

(2) Kabla ya kukusanya taarifa binafsi, mkusanyaji atahakikisha 
kuwa mhusika-

(a) anatambua madhumuni ya ukusanyaji wa taarifa binafsi;

Ukusanyaji wa 
taarifa binafsi

Chanzo na utoaji 
wa taarifa binafsi
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(b) anafahamu kuwa ukusanyaji wa taarifa binafsi ni kwa 
madhumuni yaliyoidhinishwa; na

(c) anawafahamu wapokeaji wa taarifa binafsi waliokusudiwa.
(3) Mkusanyaji hatalazimika kuzingatia kifungu kidogo cha 

(1) iwapo-
(a) taarifa binafsi husika zimekwishawekwa wazi;
(b) mhusika wa taarifa binafsi ameidhinisha taarifa zake 

kukusanywa kutoka kwa mtu mwingine;
(c) utekelezaji wake umeshindikana katika mazingira 

husika;
(d) kutokutekelezwa kwake ni kwa mujibu wa sheria; na
(e) utekelezaji wake unaweza kuathiri madhumuni ya 

ukusanyaji.

24. Kwa kuzingatia madhumuni ambayo taarifa binafsi 
zinapendekezwa kutumika, mkusanyaji ambaye ana taarifa 
binafsi hatatumia taarifa hizo kwa mazingira yaliyopo bila 
kuchukua hatua zinazohakikisha kuwa taarifa hizo zimekamilika, 
ziko sahihi, zinaendana na maudhui na hazipotoshi.

25.–(1) Taarifa binafsi zilizokusanywa kwa mujibu wa Sheria 
hii zitatumika kwa madhumuni yaliyokusudiwa.

(2) Endapo mkusanyaji ana taarifa binafsi ambazo 
amekusanya kwa madhumuni maalum, anaweza kutumia 
taarifa hizo kwa madhumuni mengine iwapo-

(a) mhusika ameidhinisha matumizi ya taarifa binafsi kwa 
dhumuni hilo;

(b) matumizi ya taarifa binafsi kwa dhumuni hilo 
yameidhinishwa au kuhitajika kisheria;

(c) dhumuni ambalo taarifa binafsi imetumika linahusiana 
moja kwa moja na dhumuni la ukusanyaji wa taarifa 
hiyo;

(d) taarifa binafsi inatumika-
(i) kwa namna ambayo mhusika hatambuliki; au
(ii) kwa madhumuni ya takwimu au utafiti na 

haitachapishwa kwa namna ambayo inaweza 
kumtambulisha mhusika;

Usahihi wa taarifa 
binafsi

Taarifa binafsi 
kutumika kwa 
madhumuni 
yaliyokusudiwa
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(e) mkusanyaji anaamini, kwa sababu za msingi kuwa, 
matumizi ya taarifa binafsi kwa hayo madhumuni 
mengine ni muhimu ili kuzuia au kupunguza madhara 
kwa uhai au afya ya mtu husika au mtu mwingine, au 
kwa afya au usalama wa jamii; au

(f) matumizi ya taarifa binafsi kwa hayo madhumuni 
mengine ni muhimu katika uzingatiwaji wa sheria.

26. Endapo mkusanyaji ana taarifa binafsi, hatafichua taarifa 
hizo kwa mtu tofauti na mhusika wa taarifa, isipokuwa kwa 
mazingira yaliyoainishwa katika kifungu cha 25.

27.–(1) Mkusanyaji na wawakilishi wake watahakikisha kuwa 
taarifa binafsi zinalindwa, kwa kuchukua hatua za kiusalama 
zinazohitajika kwa usalama wa taarifa hizo dhidi ya upotevu wa 
kizembe au uteketezaji, ubadilishaji, upatikanaji au uchakataji 
wa taarifa binafsi bila idhini.

(2) Hatua za kiusalama zitakazochukuliwa kwa mujibu wa 
kifungu kidogo cha (1) zinapaswa kuhakikisha kiwango cha 
usalama kinachohitajika kwa kuzingatia-

(a) mabadiliko ya kiteknolojia na gharama za kutekeleza 
hatua hizo; na

(b) aina ya taarifa binafsi zinazopaswa kulindwa na madhara 
yanayoweza kutokea kwa mhusika wa taarifa.

(3) Mkusanyaji au mchakataji atapaswa kuteua afisa 
ulinzi wa taarifa binafsi atakayehakikisha hatua za kiudhibiti 
na za kiusalama zinachukuliwa ili kulinda taarifa binafsi 
zinazokusanywa au kuchakatwa.

(4) Utekelezaji wa shughuli za mchakataji utasimamiwa 
kwa mkataba utakaoainisha uhusiano kati ya mchakataji na 
mkusanyaji kwa namna ambayo mchakataji atatekeleza shughuli 
zake kwa maelekezo ya mkusanyaji, na kwamba, pamoja na 
hayo, mchakataji atakuwa na wajibu wa kuhakikisha anazingatia 
viwango vya usalama sawa na vinavyoelekezwa na Sheria hii.

(5) Mkusanyaji atakuwa na wajibu wa kuitaarifu Tume, 
haraka iwezekanavyo, kuhusu uvunjifu wa usalama unaoathiri 
taarifa binafsi zinazochakatwa kwa niaba ya mkusanyaji.

Mipaka ya 
ufichuaji wa 
taarifa binafsi

Usalama wa 
taarifa binafsi
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28.–(1) Endapo mkusanyaji atatumia taarifa binafsi kwa 
madhumuni maalum kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 
25, atatakiwa kuhifadhi taarifa hizo kwa kipindi kilichoainishwa 
katika sheria zilizopo au kwa kipindi ambacho kitaainishwa 
katika kanuni ili kuhakikisha kuwa mhusika wa taarifa anapata 
fursa ya kuzipata taarifa hizo pale atakapozihitaji. 

(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), Waziri anaweza, 
kwa kanuni, kuainisha taratibu za uhifadhi na uteketezaji wa 
taarifa binafsi alizonazo mkusanyaji kwa kuzingatia madhumuni 
ya uhifadhi.

29.–(1) Endapo katika nyaraka au jalada ambalo upatikanaji 
wake umeruhusiwa chini ya Sheria hii kuna taarifa binafsi 
ambazo mhusika wa taarifa hizo anadai kuwa-

(a) hazijakamilika, sio sahihi au zinapotosha; au
(b) haziendani na dhumuni la uhifadhi wa taarifa husika, 

mkusanyaji, kwa kuzingatia utaratibu utakaoainishwa 
katika kanuni, na baada ya kupokea maombi ya mhusika 
wa taarifa na kujiridhisha nayo, anaweza kurekebisha 
taarifa hizo.

(2) Mkusanyaji, wakati wa kufanya marekebisho kwenye 
taarifa binafsi chini ya kifungu hiki, atahakikisha kuwa hafuti 
kumbukumbu ya maandishi ya nyaraka kama ilivyokuwa 
kabla ya marekebisho.

(3) Endapo mkusanyaji hataridhika na sababu za maombi 
chini ya kifungu kidogo cha (1), anaweza kukataa kufanya 
marekebisho yoyote kwenye taarifa binafsi na kumtaarifu 
mwombaji sababu za kukataa maombi.

30.–(1) Mtu hatachakata taarifa binafsi nyeti bila ridhaa ya 
maandishi ya mhusika wa taarifa.

(2) Ridhaa chini ya kifungu kidogo cha (1) inaweza 
kuondolewa na mhusika wa taarifa wakati wowote na bila 
maelezo au gharama yoyote.

(3) Waziri, kupitia kanuni, anaweza kuamua mazingira 
ambayo katazo la uchakataji wa taarifa binafsi lililoelezwa 

Uhifadhi na 
utoaji wa taarifa 
binafsi

Usahihishaji wa 
taarifa binafsi

Katazo la 
uchakataji wa 
taarifa binafsi 
nyeti
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chini ya kifungu hiki halitaweza kuondelewa hata kwa ridhaa 
ya mhusika wa taarifa.

(4) Endapo mhusika wa taarifa ambaye ridhaa yake inaombwa 
kwa madhumuni ya Sheria hii ni mtoto, mtu asiyekuwa na akili 
timamu au mtu mwingine yeyote asiye na uwezo wa kutoa 
ridhaa, ridhaa ya mtu huyo itapatikana kutoka kwa mzazi, mlezi, 
mrithi, wakili wake au mtu mwingine yeyote anayetambulika 
kisheria kwa niaba yake anayepaswa kutoa ridhaa.

(5) Kifungu kidogo cha (1) hakitatumika iwapo-
(a) uchakataji ni muhimu kwa uzingatiaji wa sheria nyingine;
(b) uchakataji ni muhimu kulinda maslahi muhimu ya 

mhusika wa taarifa au ya mtu mwingine, iwapo mhusika 
wa taarifa hawezi kutoa ridhaa yake au hajawakilishwa 
na mwakilishi wake kisheria;

(c) uchakataji ni muhimu kwa ajili ya kufungua, uendeshaji 
au utetezi wa madai ya kisheria;

(d) uchakataji unahusiana na taarifa binafsi zilizowekwa 
wazi kwa umma na mhusika wa taarifa;

(e) uchakataji ni muhimu kwa madhumuni ya tafiti ya 
kisayansi na Tume, kwa miongozo maalumu, imeainisha 
mazingira ambayo uchakataji huo unaweza kufanyika; au

(f) uchakataji ni muhimu kwa madhumuni ya kitabibu kwa 
maslahi ya mhusika wa taarifa, na taarifa binafsi nyeti 
zinazohusika, zinachakatwa chini ya usimamizi wa 
mtaalamu wa afya kwa mujibu wa sheria inayosimamia 
huduma hizo.

SEHEMU YA TANO
USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI

31.–(1) Tume inaweza, kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, 
kuzuia usafirishaji wa taarifa binafsi kwenda nje ya nchi.

(2) Taarifa binafsi itasafirishwa kwenda nchi yenye mfumo 
wa kisheria unaotoa ulinzi wa kutosha wa taarifa binafsi pale 
ambapo-

Kusafirisha 
taarifa binafsi 
kwenda nchi 
yenye ulinzi 
wa kutosha wa 
taarifa binafsi
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(a) mpokeaji atabainisha kuwa taarifa binafsi ni muhimu 
kwa utekelezaji wa jukumu lenye maslahi ya umma 
au kwa mujibu wa shughuli halali za mkusanyaji wa 
taarifa binafsi; au

(b) mpokeaji atabainisha umuhimu wa kusafirisha taarifa 
na hakuna sababu ya kudhani kwamba maslahi halali ya 
mhusika wa taarifa yanaweza kuathiriwa na usafirishaji 
au uchakataji katika nchi inayopokea.

(3) Mkusanyaji atapaswa, bila kujali kifungu kidogo cha 
(2), kufanya tathmini ya awali ya umuhimu wa usafirishaji wa 
taarifa binafsi.

(4) Mpokeaji atahakikisha kuwa umuhimu wa usafirishaji 
wa taarifa binafsi unaweza kuthibitishwa baadaye.

(5) Mkusanyaji atahakikisha kwamba mpokeaji anachakata 
taarifa binafsi kwa madhumuni ambayo yalipelekea 
kusafirishwa kwa taarifa husika pekee.

32.–(1) Taarifa binafsi zitasafirishwa kwenda nchi nyingine 
tofauti na zile zilizotajwa katika kifungu cha 31, ikiwa ulinzi 
wa kutosha umehakikishwa katika nchi ya mpokeaji na 
taarifa inasafirishwa kwa dhumuni la kuruhusu uchakataji 
ulioruhusiwa kufanyika na mkusanyaji.

(2) Utoshelevu wa kiwango cha ulinzi unaotolewa na nchi 
nyingine utatathminiwa kwa kuzingatia-

(a) mazingira yote yanayozunguka usafirishaji wa taarifa 
binafsi husika;

(b) aina ya taarifa binafsi;
(c) madhumuni na muda wa uchakataji unaopendekezwa;
(d) nchi ya mpokeaji;
(e) sheria husika zinazotumika katika nchi nyingine; na
(f) kanuni za kitaaluma na hatua za kiusalama ambazo 

zinazingatiwa katika nchi ya mpokeaji.
(3) Waziri baada ya kushauriana na Tume na kwa kupitia 

kanuni, ataainisha aina ya uchakataji na mazingira ambayo 
usafirishaji wa taarifa binafsi kwenda nje ya nchi hautaruhusiwa.

Kusafirisha 
kwenda nchi 
isiyo na ulinzi 
wa kutosha wa 
taarifa binafsi
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(4) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (3), 
usafirishaji wa taarifa binafsi kwenda kwa mpokeaji nje ya nchi 
au katika nchi ambayo haina uhakika wa ulinzi wa kutosha 
unaweza kufanyika pale ambapo-

(a) mhusika wa taarifa ametoa idhini kwa usafirishaji 
unaopendekezwa;

(b) usafirishaji ni muhimu kwa utekelezaji wa mkataba kati 
ya mhusika wa taarifa na mkusanyaji au utekelezaji wa 
hatua za awali za mkataba zilizochukuliwa kwa kujibu 
ombi la mhusika wa taarifa;

(c) usafirishaji ni muhimu kwa ajili ya kuingia au 
kutekeleza mkataba ulioingiwa au utakaoingiwa kati ya 
mkusanyaji na mtu mwingine kwa maslahi ya mhusika 
wa taarifa;

(d) usafirishaji ni muhimu au unahitajika kisheria kwa 
maslahi ya umma, au kwa ajili ya ufunguaji, uendeshaji 
au utetezi wa madai ya kisheria;

(e) usafirishaji ni muhimu kwa ajili ya kulinda maslahi 
halali ya mhusika wa taarifa; na

(f) usafirishaji unafanywa kwa mujibu wa sheria, unalenga 
kutoa taarifa kwa umma na unatoa fursa ya mashauriano 
kwa umma kwa ujumla au kwa mtu yeyote mwenye 
maslahi halali kuwasilisha maoni yake kwa kuzingatia 
masharti yaliyowekwa katika sheria.

(5) Bila kuathiri masharti ya Sheria hii, Tume inaweza 
kuidhinisha usafirishaji wa taarifa binafsi kwenda nchi ya 
mpokeaji au nchi nyingine yoyote ambayo haijaweka ulinzi wa 
kutosha wa taarifa binafsi katika sheria zake, ikiwa mkusanyaji 
ataihakikishia Tume kwamba kuna ulinzi wa kutosha wa 
taarifa binafsi, uhuru na haki za msingi za mhusika wa taarifa, 
na utekelezaji wa haki za mhusika wa taarifa, na kwamba ulinzi 
huo unaweza kutekelezwa kupitia hatua zinazojitosheleza za 
kisheria, kiusalama na masharti husika ya mkataba.



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI [SURA YA 44 TOLEO LA 2023]

452

SEHEMU YA SITA
HAKI ZA WAHUSIKA WA TAARIFA

33.–(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, mhusika wa 
taarifa ana haki ya-

(a) kufahamishwa na mkusanyaji yeyote endapo taarifa 
binafsi zinachakatwa na mkusanyaji huyo au 
mkusanyaji mwingine kwa niaba ya mkusanyaji huyo;

(b) kupewa na mkusanyaji maelezo ya-
(i) taarifa binafsi zinazomhusu;
(ii) madhumuni ya uchakataji; na
(iii) wapokeaji au makundi ya wapokeaji waliopewa 

au wanaoweza kupewa taarifa hizo;
(c) pale ambapo uchakataji wa taarifa binafsi kwa njia ya 

kiotomatiki kwa madhumuni ya kutathmini masuala 
yanayomhusu, umetumika au unaweza kutumika 
kama msingi pekee wa maamuzi yenye athari kubwa 
kwake, kufahamishwa na mkusanyaji kuhusu sababu 
zilizotumika kufikia uamuzi huo.

(2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), 
mkusanyaji hatalazimika kutoa taarifa kwa mhusika wa taarifa 
endapo taarifa hizo-

(a) siyo sahihi;
(b) zinahusika katika uchunguzi kwa mujibu wa sheria; au
(c) zimezuiliwa kwa amri ya mahakama.

34.–(1) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2), mhusika wa 
taarifa ana haki ya kumtaka mkusanyaji kupitia utaratibu 
utakaoainishwa katika kanuni, kusitisha au kutoanza uchakataji 
wa taarifa binafsi yoyote inayomhusu ikiwa uchakataji huo 
unaweza kusababisha madhara makubwa kwake au kwa mtu 
mwingine.

(2) Kifungu kidogo cha (1) hakitatumika katika mazingira 
yaliyoondolewa katika mawanda ya masharti ya Sheria hii.

Haki ya kupata 
taarifa binafsi

Haki ya kuzuia 
uchakataji 
unaoweza 
kuathiri mhusika 
wa taarifa
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35.–(1) Mhusika wa taarifa, kwa kuzingatia utaratibu 
utakaoainishwa kwenye kanuni, anaweza kumtaka mkusanyaji 
kuacha kuchakata taarifa zake binafsi kwa madhumuni ya 
matangazo ya biashara.

(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), mhusika 
wa taarifa anaweza kuingia mkataba na mkusanyaji kwa 
madhumuni ya kutumia au kuchakata taarifa zake binafsi kwa 
ajili ya kunufaika kifedha.

(3) Katika kifungu hiki, “matangazo ya biashara” yanajumuisha 
wasilisho, kwa namna yoyote, ya tangazo la kibiashara 
linaloelekezwa kwa mtu fulani.

36.–(1) Mhusika wa taarifa anaweza, kupitia utaratibu 
utakaoainishwa kwenye kanuni, kumtaka mkusanyaji kuhakikisha 
kwamba uamuzi wowote unaofanywa na mkusanyaji au kwa 
niaba ya mkusanyaji ambao una athari kubwa kwa mhusika wa 
taarifa, hautegemei uchakataji kwa njia ya kiotomatiki pekee.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), pale 
ambapo uamuzi wenye athari kubwa kwa mhusika wa taarifa 
unategemea uchakataji wa kiotomatiki pekee-

(a) mkusanyaji atalazimika mapema iwezekanavyo 
kumtaarifu mhusika wa taarifa kwamba uamuzi 
ulichukuliwa kwa kutegemea uchakataji wa 
kiotomatiki; na

(b) mhusika wa taarifa anaweza kumtaka mkusanyaji 
kushughulikia upya uamuzi.

(3) Kifungu hiki hakitatumika ikiwa uamuzi uliofanywa-
(a) ni muhimu kwa ajili ya kuingia au kutekeleza mikataba 

kati ya mhusika wa taarifa na mkusanyaji;
(b) umeruhusiwa na sheria yoyote;
(c) ni kutokana na ridhaa iliyotolewa na mhusika wa 

taarifa.

37.–(1) Mhusika wa taarifa atakayepata madhara kwa sababu za 
ukiukwaji wa masharti ya Sheria hii uliofanywa na mkusanyaji 
au mchakataji atakuwa na haki ya kulipwa fidia kutoka kwa 
mkusanyaji au mchakataji kutokana na madhara hayo.

Haki ya kuzuia 
uchakataji wa 
taarifa binafsi 
kutumika kwa 
madhumuni ya 
utangazaji wa 
biashara

Haki kuhusiana 
na uamuzi 
unaofanywa 
kiotomatiki

Haki ya fidia
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(2) Mhusika wa taarifa ambaye haki zake zimevunjwa kwa 
sababu ya ukiukwaji wa masharti yoyote ya Sheria hii atakuwa 
na haki ya kulipwa fidia kutoka kwa mkusanyaji au mchakataji 
ikiwa-

(a) mlalamikaji ndiye mhusika wa taarifa aliyeathiriwa au 
mwakilishi wa mhusika wa taarifa ikiwa mhusika ni 
mtoto au mtu asiye na akili timamu;

(b) haki za mhusika wa taarifa zimevunjwa kwa sababu ya 
ukiukwaji huo; na

(c) athari hizo zinahusiana na uchakataji wa taarifa binafsi 
kinyume na masharti ya Sheria hii.

(3) Endapo Tume itajiridhisha na maombi ya mhusika wa 
taarifa-

(a) kwamba amepata madhara kwa sababu ya ukiukwaji 
wa masharti ya Sheria hii uliofanywa na mkusanyaji au 
mchakataji kuhusiana na taarifa binafsi yoyote, katika 
mazingira yanayompatia haki ya kulipwa fidia chini ya 
kifungu hiki; na

(b) kwamba kuna hatari kubwa ya ukiukwaji zaidi kuhusiana 
na taarifa binafsi husika katika mazingira hayo,

Tume inaweza kuamuru kurekebishwa, kuzuiwa, kufutwa au 
kuharibiwa kwa taarifa hizo.

(4) Tume, pale ambapo imetoa amri chini ya kifungu kidogo 
cha (3) na endapo itaona kuwa ni busara, inaweza kumuamuru 
mkusanyaji au mchakataji kuwajulisha wahusika wengine 
ambao wamepatiwa taarifa binafsi kuhusu marekebisho, zuio, 
ufutaji au uharibifu wa taarifa hizo.

(5) Katika kuamua endapo ni sahihi kuhitaji taarifa chini ya 
kifungu kidogo cha (4), Tume itazingatia idadi ya watu ambao 
watapaswa kuarifiwa.

38.–(1) Pale ambapo Tume itaridhika kwa maombi ya mhusika 
wa taarifa kuwa taarifa binafsi zinazomhusu mhusika huyo siyo 
sahihi, Tume inaweza kumuamuru mkusanyaji au mchakataji 
kurekebisha, kuzuia, kufuta au kuharibu taarifa hizo.

Kurekebisha, 
kuzuia, kufuta na 
kuharibu taarifa 
binafsi
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(2) Kifungu kidogo cha (1) kitatumika hata kama taarifa 
binafsi ni kumbukumbu sahihi zilizopokelewa na mkusanyaji 
au mchakataji kutoka kwa mhusika wa taarifa au mtu 
mwingine.

(3) Pale ambapo taarifa binafsi siyo sahihi, Tume inaweza 
kumuelekeza mkusanyaji au mchakataji kurekebisha taarifa 
hizo kwa kadri itakavyoona inafaa.

(4) Pale ambapo taarifa binafsi zinazolalamikiwa 
zimerekebishwa, zimezuiwa, zimehuishwa, zimefutwa au 
zimeharibiwa chini ya kifungu hiki, mkusanyaji au mchakataji 
atatakiwa kuwataarifu wahusika wengine ambao walipatiwa 
taarifa binafsi husika kuhusu kurekebishwa, kuzuiwa, 
kuhuishwa, kufutwa au kuharibiwa kwa taarifa hizo.

SEHEMU YA SABA
UCHUNGUZI WA MALALAMIKO

39.–(1) Mtu yeyote atakayebaini kuwa mkusanyaji au 
mchakataji amekiuka misingi ya ulinzi wa taarifa binafsi, 
anaweza kuwasilisha malalamiko kwa Tume.

(2) Pale ambapo Tume imejiridhisha kuwa kuna sababu za 
msingi za kuchunguza suala chini ya Sheria hii, Tume inaweza 
kuanzisha uchunguzi wa malalamiko kuhusiana na suala hilo.

(3) Malalamiko yatakayowasilishwa katika kifungu hiki 
yatachunguzwa na kumalizika ndani ya siku tisini tangu tarehe 
ya kupokelewa.

(4) Tume inaweza, kwa kuzingatia mazingira ya malalamiko, 
kuongeza muda ulioainishwa chini ya kifungu kidogo cha (3) 
kwa kipindi kisichozidi siku tisini.

40. Kabla ya kuanza uchunguzi wa malalamiko chini ya 
Sheria hii, Tume, katika namna itakayoainishwa katika 
kanuni, inapaswa kumpa notisi ya uchunguzi mkusanyaji au 
mchakataji anayehusika na malalamiko na nia ya kufanya 
uchunguzi katika suala hilo.

Malalamiko dhidi 
ya ukiukwaji wa 
misingi ya ulinzi 
wa taarifa binafsi

Notisi ya 
uchunguzi
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41.–(1) Uchunguzi wa malalamiko chini ya Sheria hii 
utafanyika kwa siri.

(2) Mkurugenzi Mkuu au mtu yeyote anayefanya kazi kwa 
niaba yake ya kupokea taarifa binafsi zinazohusu uchunguzi 
wowote chini ya Sheria hii au sheria nyingine yoyote, atapaswa 
kukidhi masharti yoyote ya kiusalama kwa kuchukua kiapo cha 
usiri kinachopaswa kuchukuliwa na watu ambao wanatekeleza 
majukumu kama hayo.

42.–(1) Wakati wa kuchunguza malalamiko, Tume itakuwa na 
mamlaka ya-

(a) kuita na kumtaka mtu kuhudhuria mbele ya Tume;
(b) kupokea na kukubali ushahidi na taarifa nyingine, kwa 

kiapo au kwa hati ya kiapo au vinginevyo;
(c) kuingia katika jengo lolote linalomilikiwa na mkusanyaji 

au mchakataji yeyote kwa ajili ya kujiridhisha endapo 
jengo hilo linakidhi mahitaji ya usalama;

(d) kumhoji mtu yeyote au kuondoka na kifaa chochote 
chenye taarifa binafsi katika jengo lolote alimoingia 
kwa mujibu wa aya (c); na

(e) kuchunguza au kupata nakala za, au dondoo kutoka 
kwenye vitabu, nyaraka au kumbukumbu nyingine 
zilizopatikana katika jengo alimoingia kwa mujibu wa 
aya (c) zenye suala lolote linalohusika na uchunguzi.

(2) Wakati wa uchunguzi wa malalamiko chini ya kifungu 
hiki, mlalamikaji na mkusanyaji au mchakataji anayelalamikiwa 
anaweza kupewa nafasi ya kufanya mawasilisho kwa Tume.

(3) Bila kujali sheria nyingine yoyote, Tume inaweza 
kuchunguza taarifa binafsi iliyorekodiwa katika namna yoyote 
inayohifadhiwa na mkusanyaji au mchakataji, na katika 
kufanya hivyo, Tume haitazuiliwa kupata taarifa yoyote.

(4) Nyaraka au andiko lolote litakalotolewa chini ya kifungu 
hiki na mkusanyaji au mchakataji au mtu mwingine yeyote, 
litarejeshwa kwa Tume ndani ya siku kumi za kazi baada ya 
maombi kuwasilishwa kwa Tume na mkusanyaji au mchakataji 
au mtu huyo, lakini hakuna chochote katika kifungu kidogo 

Usiri wa 
uchunguzi

Mamlaka ya 
Tume wakati wa 
uchunguzi



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

457

SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI [SURA YA 44 TOLEO LA 2023]

hiki kitakachoizuia Tume kuhitaji nyaraka au andiko hilo 
kuwasilishwa tena kwa mujibu wa kifungu hiki.

43. Mtu ambaye, kuhusiana na utekelezaji wa mamlaka 
yaliyotolewa chini ya Sheria hii-

(a) ataizuia au kuikwamisha Tume katika utekelezaji wa 
mamlaka yake;

(b) atashindwa kutoa msaada au taarifa zilizoombwa na 
Tume;

(c) atakataa kuiruhusu Tume, inapotekeleza majukumu 
yake, kuingia katika majengo yoyote au kuondoka na 
nyaraka au kifaa chochote chenye taarifa binafsi; au

(d) ataipa Tume taarifa yoyote ambayo ni ya uongo au ya 
kupotosha, 

atakuwa ametenda kosa na endapo atatiwa hatiani atawajibika 
kulipa faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi shilingi 
milioni tano au kifungo kisichozidi miaka miwili au vyote kwa 
pamoja.

44.–(1) Kwa madhumuni ya kukusanya taarifa au kwa 
uchunguzi wowote chini ya Sheria hii, Tume inaweza 
kushirikiana au kumtumia mtu au mamlaka nyingine yoyote 
kama itakavyoona inafaa kwa ajili ya kuisaidia Tume katika 
utekelezaji wa majukumu yake.

(2) Mtu au mamlaka nyingine itakayoshirikishwa au 
kutumiwa na Tume kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1), 
itakuwa na mamlaka sawa na mamlaka iliyo nayo Tume katika 
kutekeleza mamlaka ya uchunguzi kwa mujibu wa Sheria hii.

45.–(1) Pale ambapo Tume imeridhika kuwa mtu ameshindwa 
kuzingatia kifungu chochote cha Sheria hii, Tume inaweza kutoa 
notisi ya utekelezaji kwa mtu huyo ikimtaka kuchukua hatua za 
kurekebisha mapungufu ndani ya kipindi kitakachoainishwa 
katika notisi.

(2) Notisi ya utekelezaji itakayotolewa chini ya kifungu 
kidogo cha (1)-

(a) itaainisha kifungu cha Sheria hii ambacho kimekiukwa;

Kuizuia Tume

Kutumia 
msaada wa mtu 
au mamlaka 
nyingine

Notisi ya 
utekelezaji
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(b) itaainisha hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kukabiliana 
au kuondoa tatizo husika;

(c) itabainisha kipindi ambacho hatua husika zitapaswa 
kutekelezwa ambacho hakitapungua siku ishirini na 
moja; na

(d) itaeleza haki ya kukata rufaa.

46.–(1) Pale ambapo Tume imejiridhisha kuwa mtu 
ameshindwa au anashindwa kuzingatia notisi ya utekelezaji 
iliyotolewa chini ya kifungu cha 45, Tume inaweza kutoa notisi 
ya adhabu inayomtaka mtu kulipa kwa Tume faini ya kiasi 
kitakachoainishwa kwenye notisi.

(2) Katika kuamua iwapo inaweza kutoa notisi ya adhabu 
kwa mtu na kuamua kiasi cha adhabu, Tume itapaswa, kadiri 
itakavyoona muhimu, kuzingatia-

(a) aina na uzito wa ukiukwaji, na muda ambao ukiukwaji 
huo umekuwa ukiendelea;

(b) endapo ukiukwaji umefanywa kwa nia ovu au uzembe;
(c) hatua yoyote iliyochukuliwa na mkusanyaji au mchakataji 

ili kupunguza madhara waliyoyapata wahusika wa 
taarifa zikiwemo hatua za kiufundi na za kiutawala;

(d) ukiukwaji aliowahi kufanya hapo awali na mkusanyaji 
au mchakataji;

(e) kiwango cha ushirikiano alichoonesha kwa Tume kwa 
lengo la kurekebisha ukiukwaji na kupunguza athari 
hasi za ukiukwaji zinazoweza kujitokeza;

(f) aina ya taarifa binafsi zilizoathiriwa na ukiukwaji;
(g) namna ambayo Tume ilifahamu kuhusu ukiukwaji, 

ikijumuisha endapo mkusanyaji au mchakataji 
aliifahamisha Tume;

(h) kiwango ambacho mkusanyaji au mchakataji alizingatia 
notisi za utekelezaji na notisi za adhabu zilizowahi 
kutolewa awali;

(i) uzingatiaji wa kanuni za maadili au vigezo na masharti 
ya usajili;

(j) endapo adhabu itakuwa na ufanisi; na

Notisi ya adhabu
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(k) kigezo kingine chochote kinachoweza kutumika 
kuongeza au kupunguza adhabu, ikiwa ni pamoja na 
faida za kifedha alizozipata au hasara alizosababisha, 
moja kwa moja au vinginevyo, kutokana na ukiukwaji 
huo.

47. Kiwango cha juu cha adhabu kinachoweza kutolewa na 
Tume katika notisi ya adhabu kuhusiana na ukiukwaji wa 
masharti ya Sheria hii, ni shilingi milioni mia moja.

48.–(1) Tume baada ya kuombwa au kwa utashi wake inaweza 
kufanya marejeo ya uamuzi na maelekezo yake iliyoyatoa kwa 
mujibu wa masharti ya Sehemu hii. 

(2) Baada ya kufanya marejeo kwa mujibu wa kifungu 
kidogo cha (1) Tume inaweza kutengua, kubadilisha au kusitisha 
uamuzi au maelekezo yake iliyoyatoa awali.

49. Mtu ambaye hataridhika na hatua yoyote ya kiutawala 
itakayochukuliwa na Tume, ikiwa ni pamoja na maelekezo 
yaliyotolewa katika notisi ya utekelezaji au adhabu iliyotolewa 
katika notisi ya adhabu, anaweza kukata rufaa Mahakama Kuu.

50.–(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 37, Tume 
inaweza pamoja na adhabu nyingine zilizotolewa chini ya Sheria 
hii, kumuamuru mkusanyaji au mchakataji aliyesababisha 
madhara kwa mhusika wa taarifa kutokana na ukiukwaji wa 
masharti ya Sheria hii kulipa fidia kwa mhusika wa taarifa.

(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1)-
(a) mkusanyaji anayehusika katika uchakataji wa taarifa 

binafsi atawajibika kwa madhara yatakayotokana na 
uchakataji huo; na

(b) mchakataji anayehusika na uchakataji wa taarifa binafsi 
atawajibika kwa madhara yatakayotokana na uchakataji 
huo ikiwa-
(i) hajatekeleza wajibu ulioelekezwa mahsusi kwa 

wachakataji chini ya Sheria hii; au

Faini za kiutawala

Marejeo ya 
uamuzi

Haki ya rufaa

Malipo ya fidia
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(ii) ametenda kinyume na maelekezo halali ya 
mkusanyaji.

(3) Mkusanyaji au mchakataji hatawajibika kwa namna 
iliyoainishwa katika kifungu kidogo cha (2) ikiwa mkusanyaji 
au mchakataji huyo atathibitisha kuwa hakuhusika kwa namna 
yoyote katika tukio lililosababisha madhara.

(4) Katika sehemu hii, “madhara” yanajumuisha upotevu 
wa fedha na madhara yasiyohusisha upotevu wa fedha.

SEHEMU YA NANE 
MASHARTI YA FEDHA

51. Fedha za Tume zitajumuisha-
(a) kiasi cha fedha ambacho kinaweza kutengwa na Bunge;
(b) fedha zitakazopatikana kutokana na huduma, ushauri 

au malipo mengine;
(c) fedha zitakazotokana na michango, zawadi au ruzuku;
(d) mikopo; na
(e) mapato mengine yatakayotokana na utendaji wa shughuli 

za Tume chini ya Sheria hii.

52. Fedha za Tume zitasimamiwa na Bodi kwa mujibu wa sheria 
za fedha na zitatumika kugharamia matumizi yanayohusiana 
na utekelezaji wa majukumu ya Tume chini ya Sheria hii.

53.–(1) Mkurugenzi Mkuu atapaswa, katika kipindi 
kisichopungua miezi mitatu kabla ya mwisho wa kila mwaka 
wa fedha, kuandaa na kuwasilisha katika Bodi ili kuidhinisha, 
bajeti inayojumuisha makadirio ya mapato na matumizi kwa 
ajili ya mwaka ujao wa fedha.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), 
Tume itawasilisha nakala ya bajeti kwa Waziri kwa ajili ya 
kuidhinishwa.

(3) Waziri anaweza kuitaka Tume kufanya marekebisho 
katika bajeti ikiwa kwa maoni yake bajeti haiwakilishi makadirio 
sahihi na ya kuridhisha ya mapato na matumizi.

Vyanzo vya fedha 
za Tume

Usimamizi wa 
fedha

Makadirio ya 
mapato na 
matumizi na 
udhibiti wa fedha
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54. Matumizi hayatafanyika kutoka kwenye fedha za Tume 
isipokuwa kama matumizi hayo ni sehemu ya matumizi 
yaliyoidhinishwa na Bodi chini ya kifungu cha 53(1) kuhusiana 
na mwaka wa fedha ambao matumizi yaliidhinishwa.

55.–(1) Bodi inaweza, wakati wowote kabla ya mwisho wa 
mwaka wa fedha husika, kuandaa na kuwasilisha kwa Waziri 
kwa ajili ya kuidhinishwa makadirio yoyote ya nyongeza ya 
makadirio ya mwaka husika.

(2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), Mkurugenzi 
Mkuu anaweza, pale ambapo dharura imetokea katika 
utekelezaji wa majukumu ya Tume, kufanya matumizi ambayo 
hayajaidhinishwa na Bodi ambapo Mkurugenzi Mkuu 
atalazimika, ndani ya miezi mitatu inayofuata, kuomba idhini 
ya Bodi kwa matumizi hayo.

56.–(1) Tume itaweka vitabu vya hesabu na kutunza 
kumbukumbu sahihi za shughuli zake kwa mujibu wa viwango 
vya uhasibu.

(2) Tume itapaswa, ndani ya miezi sita baada ya mwisho 
wa kila mwaka wa fedha, kuandaa ripoti ya utekelezaji wa 
majukumu yake katika mwaka huo wa fedha, na nakala moja 
ya ripoti hiyo pamoja na nakala ya hesabu zilizokaguliwa 
zitawasilishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.

(3) Hesabu za Tume zitakaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali au mtu mwingine aliyesajiliwa 
kama mkaguzi chini ya Sheria ya Usajili wa Wakaguzi na 
Wahasibu aliyeteuliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwa dhumuni hilo.

57.–(1) Ndani ya muda wa miezi miwili baada ya kupokea 
hesabu zilizokaguliwa na taarifa ya mkaguzi wa hesabu, 

Matumizi ya 
fedha

Makadirio ya 
nyongeza

Akaunti na 
ukaguzi

Sura ya 286

Taarifa za kila 
mwaka na 
mikataba ya 
utekelezaji
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Mkurugenzi Mkuu atapaswa kuwasilisha kwa Waziri taarifa ya 
mwaka husika ikijumuisha-

(a) nakala ya hesabu zilizokaguliwa pamoja na taarifa ya 
mkaguzi kwenye akaunti hizo;

(b) taarifa ya utekelezaji wa malengo muhimu na taarifa 
nyingine yoyote inayohusiana na utekelezaji wa malengo 
hayo;

(c) taarifa ya uendeshaji wa Tume katika mwaka wa fedha 
husika; na

(d) taarifa nyingine kama ambavyo Waziri anaweza kuhitaji.
(2) Waziri atawasilisha Bungeni nakala ya taarifa ya mwaka 

ya Tume ndani ya miezi miwili au katika mkutano wa Bunge 
unaofuata.

SEHEMU YA TISA
MASHARTI MENGINEYO

58.–(1) Hakuna chochote katika kifungu hiki 
kitakachomuondolea mkusanyaji au mchakataji wajibu wa 
kuzingatia misingi ya sheria katika ukusanyaji na uchakataji 
wa taarifa binafsi na uchukuaji wa hatua muhimu katika 
kuhakikisha ulinzi na usalama wa taarifa binafsi alizonazo.

(2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), uchakataji wa taarifa 
binafsi unaweza kuondolewa katika mawanda ya masharti ya 
Sheria hii ikiwa uchakataji huo-

(a) unafanywa na mhusika wa taarifa katika shughuli zake 
binafsi;

(b) unafanywa kwa mujibu wa masharti ya sheria yoyote 
au amri ya mahakama;

(c) unafanyika kwa madhumuni ya ulinzi na usalama wa 
Taifa na maslahi ya umma;

(d) unafanyika kwa madhumuni ya kuzuia au kubaini 
uhalifu;

(e) unafanyika kwa lengo la kubaini au kuzuia ukwepaji 
wa kodi;

Mazingira 
yanayoondolewa 
katika mawanda 
ya Sheria hii
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(f) unafanyika katika ukaguzi wa ubadhirifu wa fedha za 
umma; au

(g) ni kwa madhumuni ya upekuzi kwa ajili ya uteuzi 
katika nafasi ya utumishi wa umma.

(3) Waziri anaweza kuanisha mazingira mengine ambayo 
yanaweza kuondolewa katika mawanda ya masharti ya Sheria 
hii na masharti mengine kuhusu utekelezaji wa kifungu hiki.

59.–(1) Tume inaweza kuomba amri ya mahakama kwa ajili 
ya uhifadhi wa haraka wa taarifa binafsi yoyote, ikijumuisha 
taarifa binafsi zinazopita katika mfumo, endapo kuna 
sababu za msingi kuwa taarifa hizo zina hatari ya kupotea au 
kubadilishwa.

(2) Endapo mahakama itajiridhisha, chini ya kifungu 
kidogo cha (1), kuwa amri inaweza kutolewa chini ya kifungu 
kidogo hiki, itatoa amri ya uhifadhi inayoainisha kipindi 
kisichozidi siku tisini ambapo amri hiyo itatekelezwa.

(3) Mahakama inaweza, kwa maombi ya Tume, kuongeza 
muda ulioainishwa katika kifungu kidogo cha (2) kwa muda 
ambao mahakama itaona inafaa.

60.–(1) Mkusanyaji ambaye, bila sababu za msingi, atafichua 
taarifa binafsi kwa njia yoyote ambayo haiendani na madhumuni 
ambayo taarifa hiyo imekusanywa atakuwa ametenda kosa.

(2) Mchakataji ambae, bila sababu ya msingi, atafichua 
taarifa binafsi iliyochakatwa na mchakataji bila idhini ya awali 
ya mkusanyaji atakuwa ametenda kosa.

(3) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (4), mtu ambaye-
(a) atapata taarifa binafsi, au atapata taarifa yoyote 

inayojumuisha taarifa binafsi, bila idhini ya mkusanyaji 
au mchakataji ambaye anahifadhi taarifa hiyo; au

(b) atafichua taarifa binafsi kwa mtu mwingine, 
atakuwa ametenda kosa.

(4) Mtu atakayeuza taarifa binafsi ambayo imepatikana kwa 
ukiukwaji wa kifungu kidogo cha (1) atakuwa ametenda kosa.

Amri ya uhifadhi

Makosa ya 
ufichuaji wa 
taarifa binafsi 
kinyume cha 
sheria
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(5) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (4), tangazo 
linaloonesha kwamba taarifa binafsi inauzwa au inaweza 
kuuzwa itachukuliwa kuwa ni ofa ya kuuza taarifa binafsi.

(6) Mtu atakayebainika kutenda kosa chini ya kifungu hiki 
akitiwa hatiani atawajibika-

(a) ikiwa ni mtu binafsi, kulipa faini isiyopungua shilingi 
laki moja na isiyozidi shilingi milioni ishirini au 
kifungo kwa kipindi kisichozidi miaka kumi au vyote 
kwa pamoja; na

(b) ikiwa ni kampuni au shirika, kulipa faini isiyopungua 
shilingi milioni moja na isiyozidi shilingi bilioni tano.

61. Mtu ambaye ataharibu, atafuta, atapotosha, ataficha 
au kubadilisha taarifa binafsi kinyume cha sheria atakuwa 
ametenda kosa na atakapotiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi shilingi milioni 
kumi au kifungo kisichozidi miaka mitano au vyote kwa 
pamoja.

62. Pale ambapo kosa chini ya Sheria hii limetendwa na 
kampuni au shirika, kampuni au shirika hilo na kila afisa wa 
shirika ambaye kwa kujua na kwa makusudi ameidhinisha au 
kuruhusu ukiukaji atawajibika kwa kosa hilo.

63.–(1) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria hii, 
anatenda kosa na pale ambapo hakuna adhabu mahususi 
iliyoainishwa, akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi shilingi milioni tano 
au kifungo kisichozidi miaka mitano au vyote kwa pamoja.

(2) Baada ya mtu kutiwa hatiani kwa kosa lolote chini ya 
Sheria hii, mahakama inaweza kuamuru kukamatwa kwa vifaa 
vyake vyenye taarifa binafsi vilivyohusika katika kutenda kosa.

64.–(1) Waziri anaweza kutengeneza kanuni kwa ajili ya 
utekelezaji wa masharti ya Sheria hii.

Makosa ya 
uharibifu, 
ufutaji, ufichaji 
au ubadilishaji 
wa taarifa binafsi 
kinyume cha 
sheria

Makosa 
yanayotendwa 
na kampuni au 
shirika

Adhabu ya jumla

Kanuni
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(2) Bila kujali masharti ya jumla ya kifungu kidogo cha (1), 
kanuni zitakazotengenezwa chini ya kifungu hiki zinaweza 
kuainisha-

(a) mazingira ambayo yataondolewa katika mawanda ya 
masharti ya Sheria hii;

(b) taratibu za usajili chini ya Sheria hii;
(c) majukumu ya afisa ulinzi wa taarifa kuhusiana na ulinzi 

wa taarifa binafsi;
(d) majukumu ya mwakilishi wa mkusanyaji wakati wa 

kufanya kazi za ukusanyaji na uchakataji kwa niaba ya 
mkusanyaji;

(e) taratibu za utekelezaji wa haki chini ya Sheria hii;
(f) taratibu za uwasilishaji wa malalamiko chini ya Sheria 

hii;
(g) masharti ya uchakataji wa taarifa binafsi nyeti;
(h) viwango sahihi vinavyohusiana na usalama wa taarifa 

vinavyopaswa kuzingatiwa na wakusanyaji;
(i) ada mbalimbali kuhusiana na shughuli za utekelezaji 

wa masharti ya Sheria hii;
(j) taratibu za uhifadhi na uteketezaji wa taarifa binafsi 

zinazohifadhiwa na wakusanyaji;
(k) aina ya uchakataji na mazingira ambayo usafirishaji wa 

taarifa binafsi kwenda nje ya nchi hautaruhusiwa;
(l) jambo lolote ambalo ni muhimu au linafaa kwa ajili ya 

utekelezaji mzuri wa masharti ya Sheria hii.

65.–(1) Kila mkusanyaji atapaswa kutengeneza kanuni 
za maadili au sera kwa ajili ya ulinzi wa taarifa binafsi 
zitakazobainisha maadili na miiko inayopaswa kuzingatiwa 
wakati wa ukusanyaji au uchakataji wa taarifa binafsi.

(2) Kanuni au sera chini ya kifungu kidogo cha (1) 
zitawasilishwa kwa Tume kwa ajili ya mapitio na kuidhinishwa.

(3) Wakati wa mapitio wa kanuni au sera za maadili, Tume 
itajiridhisha, pamoja na mambo mengine, endapo rasimu 
za kanuni au sera za maadili zilizowasilishwa zimezingatia 
masharti ya Sheria hii na ya sekta husika na pale itakapoona 

Kanuni za 
maadili ya ulinzi 
wa taarifa binafsi
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inafaa, inaweza kutafuta maoni ya wahusika wa taarifa au 
wawakilishi wao na kushauriana na mkusanyaji husika kwa 
madhumuni ya kufanya marekebisho muhimu kabla ya 
kuziidhinisha.

JEDWALI

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 8(6))
TARATIBU ZA BODI 

1.–(1) Muda wa wajumbe wa Bodi kushika nafasi utakuwa kama 
ifuatavyo:

(a) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti - miaka minne; na
(b) wajumbe wengine - miaka mitatu.

(2) Kila mjumbe anaweza kuteuliwa tena kwa muhula mmoja zaidi 
na baada ya muhula huo kuisha, hatastahili kuteuliwa tena.

(3) Mjumbe yeyote anaweza kujiuzulu wakati wowote kwa kutoa 
notisi ya maandishi kwa mamlaka ya uteuzi na atakoma kuwa mjumbe 
kuanzia tarehe iliyoainishwa katika notisi au ikiwa hakuna tarehe 
iliyoainishwa, kuanzia tarehe ya kupokelewa kwa notisi na mamlaka 
ya uteuzi.

2. Mjumbe wa Bodi anaweza wakati wowote kukoma kuwa mjumbe 
kutokana na sababu zifuatazo:

(a) kupoteza uwezo wa kutekeleza majukumu yake kutokana na 
ugonjwa wa mwili au akili;

(b) tabia mbaya au utovu wa nidhamu kwa namna ambayo italeta 
au kuwa na uwezekano wa kuleta sifa mbaya kwa Bodi;

(c) kutohudhuria vikao vitatu mfululizo vya Bodi bila kutoa 
taarifa; au

(d) kujiuzulu; au
(e) kifo.

3.–(1) Endapo mjumbe yeyote hatahudhuria vikao vitatu mfululizo vya 
Bodi bila taarifa, Bodi inaweza kuishauri mamlaka ya uteuzi kuhusu 
suala hilo na mamlaka ya uteuzi inaweza kutengua uteuzi wa mjumbe 
huyo na kuteua mjumbe mwingine badala yake.

(2) Iwapo mjumbe yeyote kwa sababu ya ugonjwa, udhaifu au 
kutokuwepo katika Jamhuri ya Muungano hawezi kuhudhuria kikao 
chochote cha Bodi, Waziri anaweza kuteua mjumbe wa muda badala 
yake na mjumbe huyo wa muda atakoma kushika wadhifa huo baada 
ya mjumbe husika kurejea katika nafasi yake.

Muda wa 
wajumbe 
kushika nafasi

Ukomo wa 
wajumbe

Kutokuhudhuria 
vikao vya Bodi
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4. Shughuli za Bodi hazitakuwa batili kwa sababu ya kasoro yoyote 
katika uteuzi wa mjumbe yeyote au kwa kigezo kuwa mjumbe yeyote 
wakati wa uteuzi hakuwa na sifa au hakustahili kuteuliwa.

5.–(1) Bodi itakutana kila robo mwaka kwa nyakati na mahali 
itakapoona inafaa kwa ajili ya shughuli zake.

(2) Mwenyekiti au pale ambapo hayupo, Makamu Mwenyekiti, 
anaweza kuitisha kikao maalum au kikao cha dharura cha Bodi.

(3) Kikao cha kawaida cha Bodi kitaitishwa na Mwenyekiti na taarifa 
inayobainisha mahali, tarehe na muda wa kikao itatolewa kwa wajumbe 
si chini ya siku kumi kabla ya tarehe ya kikao na endapo Mwenyekiti 
hawezi kuitisha kikao kwa sababu ya ugonjwa au sababu nyingine 
yoyote au hayupo katika Jamhuri ya Muungano, Makamu Mwenyekiti 
anaweza kuitisha kikao hicho.

6.–(1) Pale ambapo mjumbe wa Bodi wakati wowote ana mgongano wa 
maslahi kuhusiana na-

(a) suala lolote lililo mbele ya Bodi kwa ajili ya kujadiliwa au 
kuamuliwa;

(b) jambo lolote ambalo Bodi inaweza kutarajia kuwa linaweza 
kufika mbele yake kwa ajili ya kujadiliwa au kuamuliwa,

mjumbe atafichua mara moja mgongano wa maslahi kwa wajumbe 
wengine wa Bodi na kuacha kushiriki katika, au kuendelea kuwa 
sehemu ya kujadili au kuamua jambo hilo.

(2) Iwapo Bodi itafahamu kwamba mjumbe ana mgongano wa 
maslahi kuhusiana na jambo lolote lililo mbele ya Bodi, itamuelekeza 
mjumbe huyo kutoshiriki au kutoendelea kushiriki katika kujadili au 
kuamua suala hilo.

(3) Mjumbe wa Bodi atachukuliwa kuwa amekiuka masharti ya aya 
ndogo ya (1) ikiwa-

(a) atashindwa bila sababu za msingi kuweka wazi maslahi yake 
kama anavyotakiwa; au

(b) kwa kujua, atatoa tamko la uongo au la kupotosha ambalo 
lina athari katika uamuzi, 

mtu huyo atakuwa anatenda kosa na atapaswa kujiuzulu katika wadhifa 
wake.

7. Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote ambaye si mjumbe kushiriki 
katika mijadala ya Bodi na kutoa utaalamu kama Bodi itakavyohitaji, 
lakini mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura.

8. Akidi katika kikao chochote cha Bodi itakuwa zaidi ya nusu ya 
wajumbe wa Bodi.

9. Muhtasari wa kila kikao cha Bodi utahifadhiwa na kuthibitishwa na 
Bodi katika kikao kitakachofuata.

Shughuli za Bodi 
kutobatilishwa 
kwa sababu ya 
kasoro

Vikao vya Bodi

Mgongano wa 
maslahi

Mwaliko wa 
mtaalamu

Akidi

Muhtasari wa 
vikao



©20
25

 G
ov

ern
men

t o
f T

an
za

nia
. A

ll r
igh

ts 
res

erv
ed

. N
o p

art
 of

 th
is 

bo
ok

 m
ay

 be
 re

pro
du

ce
d o

r d
ist

rib
ute

d w
ith

ou
t p

erm
iss

ion
 of

 O
AG.

SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI [SURA YA 44 TOLEO LA 2023]

468

10. Uamuzi wa Bodi katika suala lolote utakuwa kwa wingi wa kura za 
wajumbe waliopo na pale ambapo kura hizo zitalingana, Mwenyekiti 
atakuwa na kura ya turufu.

11. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, Bodi itakuwa na mamlaka ya 
kusimamia taratibu zake kuhusiana na vikao na ufanyaji wa shughuli 
zake.

12. Wajumbe wa Bodi watalipwa ada na posho kama itakavyoamuliwa 
na mamlaka husika.

Uamuzi wa Bodi

Bodi kuendesha 
taratibu zake

Malipo ya 
wajumbe




